Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

โปรแกรมฟรี แปลศัพท์เพียงแค่ชี้เมาส์(eng->thai)

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 ThaiBuddy

ThaiBuddy

Newbie

Posted 05 May 2006 - 05:31 PM

ขออนุญาติ แนะนำโปรแกรมฟรี

http://www.thaibuddy.com/

ความสามารถของโปรแกรม(ฟรีแวร์)
1.เปิดคำแปลศัพท์โดย เอาเมาส์ชี้ที่ศัพท์ที่ต้องการบนจอภาพ
- สามารถแปลศัพท์บนจอภาพ(screen) โดยการเอา เมาส์ชี้ที่ศัพท์แล้วกด CTRL-S (screen dictionary)
2. ค้นหาศัพท์/คำแปล โดยใช้ข้อมูลจาก DictHope/Nontri Dict และ Lexitron เลยเป็นโปรแกรมที่มีศัพท์และคำแปลจำนวนมาก
ถ้าไม่เจอคำแปลจะมีการแนะนำศัพท์ให้กด(click)ศัพท์ที่แนะนำเพื่อเปิดคำแปล
3. เปิด InternetTV  3,5,7,9,11,11news1(ASTV),iTV,TV ญี่ปุ่น เกาหลี ..etc
4. ฟัง Internet Radio โดยรวบรวมสถานีมากที่สุดในประเทศไทย
5. แปล Web Page เป็นภาษาอังกฤษ จากภาษา German,Spanish,French,Italian,Portuguess,Japanse[beta],Korean[beta],Chinese[beta
]
6. ค้นหา ข้อมูล เอกสาร word,presentation powerpoint ..etc โดย google

#2 anubis

anubis

Newbie

Posted 13 March 2007 - 10:58 AM

Thank you for ur kindness.

#3 Bomber

Bomber

Topgun

• Topgun

Posted 13 March 2007 - 11:05 AM

โปรแกรมน่าสนใจดีครับ ขอลองเสียหน่อย

#4 ORCL

ORCL

Newbie

Posted 15 March 2007 - 05:42 PM

ใช้งานได้สะดวกมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

#5 memtest

memtest

Member

Posted 15 March 2007 - 06:12 PM

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะลองเล่นดู

#6 ThaiBuddy

ThaiBuddy

Newbie

Posted 06 April 2007 - 10:29 PM

ตอนนี้ยังมี bugs อยู่บ้าง
อาทิตย์ผมสอบ หลังจากนั้นจะหลับมาปรับปรุงครับ

#7 Rux

Rux

Principle Member

• Star

Posted 07 April 2007 - 07:05 PM

ใช้งามมาครึ่งปีกว่าแล้ว  ชอบมากครับ  เป็นของฟรีที่ดีจริงๆ ครับ

#8 CoM_Rokjit

CoM_Rokjit

Member

Posted 08 April 2007 - 12:15 PM

ลองจั๊กหน่อย  :D

#9 นายข้าวโพดหวาน

นายข้าวโพดหวาน

Committee

• Committee

Posted 12 April 2007 - 06:45 AM

ผมลองติดตั้งโปรแกรม Mybuddy บนวินโดสว์เอ็กซ์พีเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ(ที่ลง east asian language support และปกติอ่าน/พิมพ์ไทยได้) แล้วตอนรันโปรแกรมมันมี dialog เขียนว่า

Mybuddy
DBISAM Engine Error # 15878 The locale support for the table 'etdata' is not available or installed.

หลังจากกด OK แล้ว เวลากดปุ่มขวาที่ tray icon เมนูบางบรรทัดกลายเป็น ?????

และเมื่อเลือกเมนู "ค้นหาศัพท์/คำแปล" หน้าต่างดิกฯก็มีข้อความ ???? อยู่

และเวลาพิมพ์ตัวอักษรแต่ละตัวในช่องคำศัพท์ มันจะมี error dialog นี้ขึ้นมาครับ

ที่แปลกคือ ทำไมบางบรรทัดถึงแสดงภาษาไทยได้ถูกต้อง แต่บางบรรทัดมันแสดงเป็นตัว ???? ส่วนปัญหา locale support ทำให้ไม่สามารถใช้โปรแกรมแปลคำศัพท์ได้เลยครับ

#10 newjsp

newjsp

Star

• Star

Posted 12 April 2007 - 09:41 AM

work ครับ  ;)

#11 เอี้ยก้วย ณ แอนฟิลด์

เอี้ยก้วย ณ แอนฟิลด์

Topgun

• Topgun

Posted 16 April 2007 - 12:02 AM

ขอบคุณครับ ขอตัวไปทดลองก่อนนะครับ

#12 ThaiBuddy

ThaiBuddy

Newbie

Posted 16 April 2007 - 03:48 AM

View Postนายข้าวโพดหวาน, on Apr 12 2007, 06:45 AM, said:

ผมลองติดตั้งโปรแกรม Mybuddy บนวินโดสว์เอ็กซ์พีเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษ(ที่ลง east asian language support และปกติอ่าน/พิมพ์ไทยได้) แล้วตอนรันโปรแกรมมันมี dialog เขียนว่า

ขอลองทำตามนี้หน่อยนะครับ(add support thai 3 ที่) http://f0nt.com/foru...43311#msg243311
ส่วนปัญหาเกิดจากการโปรแกรมในรุ่น 1.5 ผมไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อน บางส่วนเลยเป็นรหัสภาษาไทยดั้งเดิม บางส่วนจึงเป็นรหัสภาษาไทยแบบใหม่ [unicode](ได้คอมฯมาวันที่ 2 ธันวา แต่ต้องออกโปรแกรมวันที่ 5 ธันวา) ขอแก้ตัวในรุ่นถัดไปนะครับ(ตอนนี้สอบเสร็จแล้ว แต่ทำเอกสารให้เสร็จก่อน คงได้มีโอกาสทำเร็วๆนี้ครับ)

#13 นายข้าวโพดหวาน

นายข้าวโพดหวาน

Committee

• Committee

Posted 16 April 2007 - 10:11 AM

ขอบคุณครับที่ตามมาอัพเดทให้ฟังกัน เป็นกำลังใจสำหรับผลงานดีๆมีประโยชน์อันนี้ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users