Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

วิธีการติดตั้ง netbeans ตั้งแต่การติดตั้ง java

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 kosinrecon

kosinrecon

Junior Member

Posted 25 July 2006 - 07:08 PM

ระกวนวิธีการติดตั้ง netbeans ตั้งแต่การติดตั้ง java ด้วยครับเนื่องจากอยากลองมาเขียน java บ้าง ปกติเขียนแต่ php ครับ

#2 ucasnova

ucasnova

Star

• Star

Posted 26 July 2006 - 04:04 PM

พักหลังๆ รู้สึกว่าเห็นคนที่จะเริ่มฝึกเขียน จาวา พอเริ่มก็ใช้ netbeans ซะแล้ว :(

ใช้ netbeans โดยไม่รู้หลักการทำงานคร่าวๆ ของ จาวา เลย...
ผมไม่ใช่ไม่อยากให้ใช้นะครับ
แต่ผมขอแนะนำว่าให้ลองเขียน java แบบ สดๆ ก่อนดีกว่าครับ จะได้รู้ว่า
compile ยังไง set classpath ยังไง make jar file ยังไง... package อะไรทำนองนี้นะครับ
น่าจะรู้พวกนี้ด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าใช้ netbeans ตั้งแต่แรกเลย เราแทบจะไม่ต้องไปจัดการพวกนี้เลบครับ ซึ่งอาจจะทำให้เราไม่แม่นในหลักการ...

ขั้นแรกนะครับ
ไป download jdk มาลงก่อนเลยครับ กด nextๆ ตามขั้นตอนครับ
แล้วก็เสร็จแล้ว...
แล้วก็ load java document มาด้วยก็ดีนะครับ ช่วยเหลือเราได้ดีทีเดียวเลยครับ

จากนั้นก็ลุยเลยครับผม
ลุยแล้วติดอะไรก็มาถามคนในนี้ได้นะครับ :)

#3 freeborn

freeborn

Newbie

Posted 26 July 2006 - 04:41 PM

ไปที่  netbeans.org ดาวโหลดตัวที่มี JDK และ NetBeans ในตัวมา
ก่อนติดตั้งให้เอา JDK & JRE ในเครื่องออกให้หมดก่อน
จากนั้นให้ปรับ Regional ให้เป็นไทยทั้ง 3 แท็ปแล้วค่อยติดตั้ง

คนเราจะกินข้าวก็ไม่ต้องปลูกข้าวเอง แต่เราจะต้องรู้ว่าชาวนาต้องมีพื้นนา
เพื่อจะได้ปลูกข้าวไว้ขายเรา การใช้ Tools จะต้องใช้ให้เป็นอย่าให้
ต่างชาติด่าเราว่าชอบแต่เทคโนโลยีใหม่ๆ แต่ดันใช้ไม่เป็น

การเริ่มต้นการเขียนโปรแกรมด้วย Tool ดีๆเช่น NetBeans
ไม่ได้เสียหายอะไร ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เริ่มเขียนจาวาด้วย NetBeans เลย
แล้วก็ไม่เคยมีปัญหาด้านพื้นฐานของจาวา ไม่มีอะไรถูก อะไรผิดในด้านความคิด
ให้ลองผิดลองถูกดู แล้วเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับตัวจะเกิดประโยชน์สูงสุด
ประสบการณ์จะพัฒนาขึ้นเอง เมื่อได้ลองดูแล้วนำกลับมาพิจารณาถึงเหตุและผล

#4 kosinrecon

kosinrecon

Junior Member

Posted 27 July 2006 - 02:45 PM

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ ใช่แล้ว ผมมาดูโค๊ดที่ netbeans generate ให้แล้วอ่านแทบไม่รู้เรื่องเลย ยังดีที่พอมีพื้น java มาบ้าง แต่ก็ขอบคุณทุกคนมาก ที่ให้คำแนะนำที่ดีมากครับ ถ้าผมเกิดมีปัญหาอะไรจะได้ปรึกษาทุกอีกนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users