Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

.NET กับ Java

• Please log in to reply
12 replies to this topic

#1 8 Pixel

8 Pixel

Newbie

Posted 23 April 2007 - 02:25 PM

ผมอยากรู้ว่าไอ่เทคโนโลยี 2 อันเนียะ มันมีจุดเด่นจุดด้อย แตกต่างกันตรงไหน แล้วควรจะสึกษาอันไหนดี

ถ้าผมจะพัฒนาโปรแกรมขึ้นมาซักตัว จะแนะนำให้ใช้อะไรกันบ้างครับ (.NET นี่ผมเป็นแต่ VB.NET กะ ASP.NET นะครับ)

เจ้านายถามอ่ะ ไม่รู้จะตอบยังงัย

#2 LuCisFero

LuCisFero

Member

Posted 23 April 2007 - 05:38 PM

Try to searching by myself first.

".NET vs JAVA"

#3 iWat

iWat

Topgun

• Topgun

Posted 23 April 2007 - 11:41 PM

แล้วแต่ความพร้อมของทีม ความสามารถโดยรวม (รวมถึง hero ของทีม)

พวกนี้มันก็แค่เครื่องมือ สำคัญที่สุดคือคนและความสามารถในการแก้ปัญหา

ถ้าถามว่าศึกษาอะไรดี
- ลองศึกษาภาพรวม และทฤษฎีที่เกี่ยวข้องแต่ไม่ขึ้นกับระบบ
- เริ่มจากสิ่งที่คุณถนัดก่อน
- เปิดใจลองอย่างอื่นบ้างเป็นการเปิดหูเปิดตา

#4 8 Pixel

8 Pixel

Newbie

Posted 24 April 2007 - 11:03 AM

ผมอยากรู้ว่าทั้งสองเทคโนโลยีนี้ มันมีข้อเด่นข้อด้อยตรงไหนบ้างอ่ะครับ แบบเปรียบเทียบกันน่ะครับ

#5 up1

up1

Topgun

• Topgun

Posted 24 April 2007 - 12:10 PM

View Post8 Pixel, on Apr 24 2007, 11:03 AM, said:

ผมอยากรู้ว่าทั้งสองเทคโนโลยีนี้ มันมีข้อเด่นข้อด้อยตรงไหนบ้างอ่ะครับ แบบเปรียบเทียบกันน่ะครับ

โอ้ว  เรื่องนี้เป็นคำถามสุด classic  ตั้งแต่ผมเริ่มเข้า webboard ที่ pantip เมื่อเกือบ 5 ปีที่แล้ว   คำถามนี้ก็ยังถูกถาม  

ถ้าถนัด .Net ก็ทำมันให้ดีไปเลยครับ  .Net ง่ายกว่าในแง่ของเครื่องมือที่ช่วยนะครับ  มี tools ตัวเดียวทำได้ทุกอย่าง  จนบางครั้งคนใช้ไม่ต้องสนใจว่ามันทำงานอย่างไร  เพียงแค่รู้ว่า step 1 2 3 ... เป็นอย่างไรเท่านั้น

ส่วน java ยากทั้งการเริ่มใช้งาน นำไปใช้งานยิ่งยาก  จะทำอะไรครั้งนึงต้องไปหา 1 2 3 4 มาผสมกันไปทั่ว   tools ที่เก่งๆ ก็ใช้ lib ของมันเองอีกซะงั้น  แล้วมันมีดีอะไรล่ะเนี่ย

#6 นายข้าวโพดหวาน

นายข้าวโพดหวาน

Committee

• Committee

Posted 24 April 2007 - 12:24 PM

View Post8 Pixel, on Apr 23 2007, 02:25 AM, said:

ผมอยากรู้ว่าไอ่เทคโนโลยี 2 อันเนียะ มันมีจุดเด่นจุดด้อย แตกต่างกันตรงไหน แล้วควรจะสึกษาอันไหนดี

ถ้าผมจะพัฒนาโปรแกรมขึ้นมาซักตัว จะแนะนำให้ใช้อะไรกันบ้างครับ (.NET นี่ผมเป็นแต่ VB.NET กะ ASP.NET นะครับ)

เจ้านายถามอ่ะ ไม่รู้จะตอบยังงัย

.NET เน้นสนับสนุนหลายๆภาษาภายใต้ .NET platform (หลักๆคือ windows รองลงมาคือ mono ใน linux)

Java Platform เน้นสนับสนุนหลายๆโอเอส (วินโดวส์ linux mac solaris) แต่ภาษาหลักคือ จาวา และภาษารองคือ สคริปต์ต่างๆ ไม่สามารถสนับสนุนภาษาที่แปลงเป็นจาวาไบต์โค้ดไม่ได้

ในแง่ของการพัฒนา enterprise applicaiton สองแพลตฟอร์มนี้ความสามารถใกล้เคียงกันครับ

#7 8 Pixel

8 Pixel

Newbie

Posted 24 April 2007 - 01:16 PM

View Postนายข้าวโพดหวาน, on Apr 24 2007, 12:24 PM, said:

View Post8 Pixel, on Apr 23 2007, 02:25 AM, said:

.NET เน้นสนับสนุนหลายๆภาษาภายใต้ .NET platform (หลักๆคือ windows รองลงมาคือ mono ใน linux)

Java Platform เน้นสนับสนุนหลายๆโอเอส (วินโดวส์ linux mac solaris) แต่ภาษาหลักคือ จาวา และภาษารองคือ สคริปต์ต่างๆ ไม่สามารถสนับสนุนภาษาที่แปลงเป็นจาวาไบต์โค้ดไม่ได้

ในแง่ของการพัฒนา enterprise applicaiton สองแพลตฟอร์มนี้ความสามารถใกล้เคียงกันครับ

เ็ห็นภาพชัดแจ๋วเลย ขอบคุณมาก ๆ ครับ ที่จริงก็จะให้ .NET เป็นหลักอ่ะคับ แต่เวลามีคนถามว่า มันดีกว่า Java ยังงัย ทำไมถึงต้องใช้ .NET ผมไม่รู้จะตอบยังงัยน่ะครับ

#8 NoooM

NoooM

Star

• Star

Posted 24 April 2007 - 01:41 PM

ถ้าเลือกที่จะไปทางใดแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ดีที่สุด ทุกๆ อย่าง มีทั้งข้อดีข้อเสียครับ
แต่ถ้าเจ้านายผมว่าทำไมไม่ใช้ JAVA ผมก็จะตอบว่า "เขียนไม่เป็น" ครับ
นักพัฒนามีมากมาย หลากหลายความสามารถ แต่ถ้าจะให้เก่งหมดซะทุกอย่าง...คงยาก ครับ

#9 Xtreme

Xtreme

Star

• Star

Posted 24 April 2007 - 09:03 PM

:D  :D  :D  2 ภาษา ต่างกันที่ concept แค่นั้นเอง

#10 Rayko

Rayko

Junior Member

Posted 03 May 2007 - 04:07 PM

เพิ่มเติมครับ

.net tools ที่ใช้พัฒนาเจ๋ง ใช้งานง่าย แต่เสียตังค์ซื้อครับ
JAVA ยืดหยุ่นสูงมาก ฟรี และ ยาก ครับ

#11 NoooM

NoooM

Star

• Star

Posted 03 May 2007 - 04:50 PM

View PostRayko, on May 3 2007, 04:07 PM, said:

.net tools ที่ใช้พัฒนาเจ๋ง ใช้งานง่าย แต่เสียตังค์ซื้อครับ

.net tools ที่ฟรี ก็มีนะครับ
ที่เห็นได้ชัดเลยก็ Visual Studio Express Editions ครับ มีทั้ง
  • Visual Web Developer 2005 Express
  • Visual Basic 2005 Express
  • Visual C# 2005 Express
  • Visual C++ 2005 Express
  • Visual J# 2005 Express
  • MSDN Library 2005 Express
  • SQL Server 2005 Express
โดยทั้งหมดนี้เป็นของ ฟรี จาก ไมโครซอฟท์ ครับ ความสามารถต่างๆก็ใกล้เคียงกับตัวที่ไม่ฟรีครับ การทำงานหลักๆ มีครบครันเลยทีเดียว

#12 czeroone

czeroone

Member

Posted 03 May 2007 - 05:41 PM

กรณีของผมแล้วกันนะครับ

ส่วนใหญ่งานที่ทำๆมาจะเป็น จาวา ทั้งหมด
มีงานหนึ่งที่ต้องเขียนเป็น window application
ผมเขียนด้วย C# .NET เนื่องจาก ลูกค้า มีทีม support ไปทาง MS
ไม่เคยเขียนมาก่อนครับ แต่เคยใช้ทูลของ VS มานานแล้ว และ C# ลักษณะการเขียนไม่ต่างจาก จาวา นัก
ก้อใช้เวลาศึกษาภาษาของมัน ไม่นานครับ ทำไป ศึกษาไป
ส่วน ดาต้าเบส ผมใช้ hibernate for .NET ทำให้ส่วนนี้ลดเวลาไป เนื่องจากเคยใช้ในงาน จาวา มาแล้ว

ผมว่า โดยรวมแล้ว พื้นฐานการเขียนโปรแกรม และวิธีแก้ปัญหา น่าจะสำคัญสำหรับโปรแกรมเมอร์
ทำให้การเปลี่ยนภาษา ซึ่งแต่ละภาษาก็มีข้อดี ข้อเสีย ของมันไป ถ้าจะให้สามารถเขียนโปรแกรม
ได้อย่างมีประสิทธิภาพ การศึกษาภาษานั้นลึกๆ ก็เป็นสิ่งจำเป็น
นอกจากนั้น ความรู้ของทีมงาน ที่จะต้องดูแลต่อไป

#13 yentrex

yentrex

Newbie

Posted 04 May 2007 - 10:17 AM

ในความเห็นของผมนะครับ เพราะผมเขียนทั้ง java j2ee และ .net มา

ผมคิดว่ามันต่างกันที่การใช้ technology

.net tools ค่อนข้างง่าย ใช้ตัวเดียวสามารถทำงานได้หมด แต่เรื่องที่บอกว่า ต้องใช้ของ .net platform อย่างเดียวน่าจะผิดนะคร๊าบบ เพราะ .net สามารถใช้งานร่วมกับ j2ee และ java ได้ด้วย โดยใช้เรื่องที่เกี่ยบกับ interoperator
ง่ายต่อการ deploy แต่ต้องเสียเงิน แต่ตอนนี้ก็มีตัว ฟรีออกมาแล้ว microsoft ใช้ชุด package ชุดเล็กออกมาแจกฟรีจึงไม่ต้องเสียเงิน แต่จะยุ่งยากหน่อย

java ค่อนข้างยากในการใช้งาน library ค่อนข้างเยอะ และ technology ต้องอาศัยการเข้าใจการทำงานค่อนข้างสูง deploy เป้นจุดที่มีปัญหากันบ่อย เพราะส่วนใหญ่จะ deploy กันไม่ค่อยผ่าน เกินปัญหาเยอะเหมือนกัน แต่ tecnology มีคนพัฒนาค่อนข้างเยอะจึงมีหลากหลายให้เลือกใช้ ข้อดีคือ run ได้ทุก platform ต่างจาก .net ที่ runได้เหมือนเป้็น plaotform ของ microsoft ถึงจะ stable เท่านั่นส่วนรันบน linux พวก mono project ค่อยข้างมีปัญหาเยอะและไม่ค่อย support tenology ใหม่ๆๆที่อยู่บน window มากนัก

.net จะมีปัญหาใหญ่ๆๆๆ ก็คือ framework จะต้องเลือกใช้กับบ้าง window ด้วยเช่น .net framework version 3.0 ไม่ support window 2000 ต้องเปลี่ยนมาใช้ window .net server ถึงจะ support เลยใช้ new technology ไม่ค่อยจะได้ เพราะต้องเปลี่ยน window เรื่อยๆๆตามที่ microsoft กำหนด.....

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users