Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

ไปสัมภาษณ์งานมาแล้ว เคยเจอกันบ้างรึเปล่า(แชร์กันหน่อย)

• Please log in to reply
22 replies to this topic

#1 anakod

anakod

Newbie

Posted 19 October 2007 - 03:33 AM

มีใครเคยไปสัมภาษณ์งานมาแล้ว เจอคนที่สัมภาษณ์ดูเหมือนจะไม่ค่อยรู้เรื่องโปรแกรมบ้างไหมครับ

พอดีมีประสบการณ์อยากจะแชร์น่ะครับ คือ มี บริษัทหนึ่งเรียกผมไปสัมภาษณ์งานเมื่อวันที่ 16 ที่ผ่านมา
เป็น บริษัทที่ทำเกียวกับดีไซน์เป้นหลัก เขาต้องการโปรแกรมเมอร์เพื่อที่จะไปทำงานส่วน website คืองานไม่ค่อย
ยากอะไรมากมาย ทำ HTML บ้าง PHP ที่ระบบไม่ซับซ้อนมาก จากที่ผมตามไปดู portfolio ของ บริษัทเขานะครับ

ตอนแรกที่เขานัดมาผมก็คิดว่าไม่ค่อยน่าไปเท่าไร เพราะอยากทำงานกับบริษัท software มากกว่า คือเท่าที่ดูแล้ว บริษัทเขา
เน้นไปทาง design มากกว่า คือผมไม่ได้สมัครงานนี้ครับ ฝากประวัติไว้กับเว็บสมัครงาน แล้วเขามาเจอเลยนัดผมผ่านเว็บ
แต่ด้วยความที่ไม่เคยสัมภาษณ์งาน เลยอยากลองดูก็เลยไป

พอไปถึงก็กรอกใบสมัครงาน เสร็จแล้วเขาก็ขอดูผลงานเลย โดยคุณผู้หญิง (A)

ผมก็อธิบายงานที่เคยทำมา จริงก็ผ่านงานมาเยอะพอสมควร (เป็นฟรีแลนซ์มาจะสามปีละ) แต่ช่วงวันที่ไปนี่งานที่ติดอยู่
ตอนนี้เร่งมาก เลยมีงานไปให้ดูแค่สองอัน คือ งานที่เป็น website ของผมเอง php และก็งานปัจจุบันตอนนี้ java

พอตอนเปิดงานให้ดูอันแรก (php) ผมก็อธิบายระบบที่ผมทำ หลักการทำงาน ซักพักก็มีผู้หญิง ( B ) อีกคนมาฟังด้วย
ระหว่างนั้น คุณ A จะนั่งฟังเฉยๆ แล้วคุณ B ซึ่งจากการที่ได้คุย ผมเข้าใจว่า คุณ B น่าจะมีหน้าที่ประมาณ design และ
ก็ flash acton script ด้วย (คิดว่า) ก็ถามรายละเอียดต่างๆ ว่าทำอย่างนี้ได้มั้ย เช่น
B : จะรู้ได้ยังไงว่าคนๆนี้เปิดหน้าเว็บ หน้านี้ใช้เวลากี่วินาที ?
ผม : น่าจะมีหลายวิธีเช่น ใช้ ajax ส่งค่าไปให้ php เพื่อเก็บข้อมูล ในหน้าเว็บนั้น
B : แล้วจะรู้ได้ไงว่ามีใครเปิดอยู่บ้าง
ผม : ก็แล้วแต่ว่าอยากจะเช็คขนาดไหน ใช้ session ก็ได้ หรือ ip
B : (ทำหน้าเหมือนงง) แล้วถ้าเกิด ip มันอยู่ในวงเดียวกันล่ะ เลขมันจะเหมือนกันไม่ใช่เหรอ
ผม : (ทำหน้าเหมือนงงเหมือนกัน) ก็ใช้ session เช็คก็ได้ครับ (ตกลง คุณ B ไม่รู้ว่า session คืออะไร)

หลังจากนั้นก็มีอีกหลายคำถาม บ้างอย่างผมก็จำไม่ได้บ้าง มั่วบ้าง แต่ส่วนมากคำถามที่ผมตอบไป สังเกตุได้ว่าคน สัมภาษณ์งาน
ไม่ได้มีความรู้เรื่อง ด้านนี้ซักเท่าไร อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคนที่มาสัมภาษณ์งานเขาควรมีความรู้ด้านโปรแกรมรึเปล่า
ยิ่งตอนเอางานที่เป็น java ให้ดู นี่ทั้งคุณ A และ B นี่เหมือนจะไม่ค่อยสนใจเท่าไร และไม่ได้สนใจดู code ด้วย (ทั้ง php และ java)

เอ่อ มีส่งท้าย เขาถามผมว่า
A : คุณเป็น freelance มาก่อน ถ้ามาทำงานที่นี่จะรับงานนอกมั้ย
ผม : (คิดในใจ ส่วนมากพวก design ก็รับงานนอกทั้งนั้นนะ ตอบตามจริงดีกว่า) ถ้าไม่กระทบต่องานหลัก ก็อาจจะรับครับ
  แต่ยังไงงานหลักก็ต้องมาก่อน (ตอบอย่างงี้จะซวยมั้ยตรู)
A : แล้วงานที่ผ่านมาได้รับงานนอกมั้ยคะ
ผม : ไม่ครับ

สรุป ผ่านมาจะสามวันแล้วยังไม่ติดต่อกลับมา คิดว่าตกสัมภาษณ์งานชัวร์ๆ แต่ไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร อ้อแล้วเงินเดือนเขียนไป
17 k นี่ไม่รู้มากไปรึว่าน้อยไปเหมือนกัน

มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อมีใครอยากแชร์ประสบการณ์บ้าง

Edited by anakod, 19 October 2007 - 03:35 AM.

#2 Bomber

Bomber

Topgun

• Topgun

Posted 19 October 2007 - 09:07 AM

ผม่มีเรื่องจะแนะนำในการสัมภาษณ์ครั้งต่อไปครับ

1. เวลาสัมภาษณ์คุณต้องรู้จักประเมินผู้ให้สัมภาษณ์ด้วย ซึ่งเท่าที่อ่านดูคุณก็ทำอยู่แล้ว แต่สิ่งที่ควรเสริมคือ เมื่อประมาณการได้แล้ว ควรจะอธิบายมากขึ้นว่า session คืออะไร หากคุณสามารถอธิบายให้เขาทั้ง 2 เข้าใจได้ โดยพยายามใช้ภาษา technical น้อยที่สุด คุณจะได้รับความน่าเชื่อถือมากขึ้น เพราะคุณสามารถสื่อสารให้เขาเข้าใจได้

2. ในการสัมภาษณ์ แม้แต่ผมเองก็ไม่เคยให้ความสนใจเรื่องโค๊ดเลย แต่ผมสนใจเรื่องแนวคิดมากกว่า สิ่งที่คนสัมภาษณ์อยากเห็นคือ ความสามารถทางการสื่อสาร ต้องสามารถสื่อสารให้เข้าใจได้ เห็นภาพได้ แม้จะไม่เขียนกระดานหรือ show อะไรให้ดูเลย ก็ต้องสามารถอธิบายให้เข้าใจได้

3. ต้องรู้จักสร้างภาพ ถึงแม้ความจริงใจเป็นสิ่งที่ดี แต่โอกาสแค่ครั้งเดียว ที่เจอกันแค่ครั้งเดียว ไม่เคยรู้หน้าค่าตามาก่อน ภาพที่เห็นครั้งแรกสำคัญที่สุด ไม่จำเป็นต้องพูดสิ่งที่คิด หรือความจริงทุกเรื่อง คุณสามารถตอบเลี่ยงๆได้ เรื่องรับงานนอก บอกตามตรงว่าหากไม่กระทบงานจริงก็คงไม่มีใครสนใจ แต่การตอบตรงๆมันไม่ส่งผลดีอยู่แล้วครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์

#3 anakod

anakod

Newbie

Posted 19 October 2007 - 04:09 PM

ขอบคุณคุณ bomber ครับ

คือ ส่วนมากที่เขาถามมาผมก็อธิบาย ให้มันเข้าใจแบบเปรียบเทียบให้เห็นภาพครับ พยายามให้เข้าใจง่ายที่สุดแล้ว คือ ปกติตอนเป็น freelance เวลาคุยกับ
    ลูกค้านี่ก็คุยเอง เก็บ requirement เองอยู่แล้วน่ะครับ

แล้วอีกอย่าง ที่ๆผมไปสัมภาษณ์เนี่ย  คือไม่กะว่าจะได้อยู่แล้ว (แล้วไปทำไมหว่า) คือผมอยากทำงานที่เป็น บริษัท software
    อยากทำ Java มากกว่า แล้วที่ไปนี่ แค่อยากไปลองดูเฉยๆครับ พยายามหาข้อบกพร่องของตัวเราเองให้มากๆ อยากทำอะไรก็ลองดูไม่กดดัน
    จะได้รู้ครับว่าอันไหนไม่ควรทำ ในการสัมภาษณ์งานครั้งต่อไป แต่ก็ยอมรับจริงๆว่าครั้งนี้พลาดไปหลายๆอย่างมาก ทั้งไม่พร้อม ทั้งเตรียมอะไร
    ไม่ทัน

ปล มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับ ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็น เผื่อจะเป็นประโยชน์กับผมและคนที่กำลังจะไปสัมภาษณ์งานเข้ามาอ่าน ขอบคุณครับ

#4 minimalist

minimalist

Star

• Star

Posted 19 October 2007 - 06:18 PM

ความจริงใจ สำคัญที่สุดครับ ไม่ว่าจะคุยกับใครก็แล้วแต่

รองลงมาคือ สร้างความเชื่อมั่น ให้กับคนที่กำลังคุยอยู่ด้วยครับ

และอย่าโกหกในสิ่งที่ไม่แน่ใจและไม่ใช่ตัวเรา แต่ต้องสามารถตอบคำถามได้ แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าหากถูกถามในสิ่งที่ไม่แน่ใจ
ไม่มั่นใจ หรือไม่ทราบ

ตั้งสติ มีสมาธิ นิ่ง ๆ วิเคราะห์คำถามดี ๆ มองให้เห็นจุดประสงค์ว่าเขาถามเราทำไป
เพราะอาจโดนหลอกล่อให้เสียศูนย์ด้วยการระดมคำถาม เป็นกลยุทธ์ทางจิตวิทยาอย่างหนึ่ง

ใส่เสื้อเชิ้ตสีขาวดีที่สุด ผูกเน็คไทสีเรียบ ๆ ไม่ฉูดฉาด ไม่มีลวดลายมาก เช่น สีเทา ฟ้า กรมท่า เขียวเข้ม เหลืองเข้ม
อย่าใส่เน็คไทของมหาวิทยาลัย เพราะดูไม่มีสไตล์ และดูเด็ก

#5 simple

simple

Member

Posted 20 October 2007 - 09:47 PM

ในการสัมภาษณ์งาน ต้องระวังเรื่องไม่รู้แล้วมั่ว
เพราะคนสัมภาษณ์มักจะแกล้งโง่ ถามคำถามเหมือนคนถามไม่มีความรู้ และมักจะเป็นคำถามที่แปลก คาดไม่ถึง
เพื่อดูความสามารถในการอธิบาย ถ้ามั่วแล้วเค้ารู้ เค้าก็จะหลอกถามเราไปเรื่อยๆให้เรามั่วไปจนติดกับดัก
เพื่อดูไหวพริบปฏิภาณของผู้ตอบว่าจะหาทางออกได้ยังไง แต่ในส่วนมั่วไปแล้ว ก็ทำให้เสียคะแนนไปแล้วส่วนหนึ่ง
ถ้าถูกถามในเรื่องที่เราไม่รู้ก็ตอบเลี่ยงไปได้ แต่อย่าใช้วิธีเลี่ยงบ่อย เพราะเค้าจะมองว่าเราฟังภาษาคนไม่รู้เรื่อง
ถามอย่างตอบอย่าง ถ้าตอบเลี่ยงไปแล้วเค้ายังถามเรื่องเดิมแต่เปลี่ยนคำถามใหม่ ก็ต้องตอบเค้าไปตรงๆว่าเราไม่รู้
เพราะเราไม่เคยได้ลองทำ แต่ถ้าให้คิดตามหลักเหตุผลแล้วเราคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ถ้าเหตุผลเราใช้ได้
ไม่ว่าจะผิดหรือถูก อย่างน้อยก็ยังได้คะแนนไหวพริบปฏิภาณ และความมีเหตุมีผล รู้จักประยุกต์ความรู้มาอธิบาย
แต่ถ้ามั่ว เดี๋ยวโดนจับขึ้นเขียงอย่างเดียว

#6 anakod

anakod

Newbie

Posted 30 October 2007 - 03:35 PM

เอ่อ อัพเดทซักหน่อย

คือผมได้งานที่ว่านี่แล้วครับ

#7 Pink Dragon

Pink Dragon

Topgun

• Topgun

Posted 30 October 2007 - 04:17 PM

ยินดีด้วยนะครับ

#8 NoooM

NoooM

Star

• Star

Posted 31 October 2007 - 01:27 PM

ยินดีด้วยนะครับ
สุดท้ายก็ได้งานที่นี่เอง ตอนผมสัมภาษณ์งาน ผมก็กังวลมากมายแบบนี้แล

#9 solot

solot

Newbie

Posted 31 October 2007 - 03:04 PM

แล้วรู้รึยังครับ ว่า คุณ A และ B เค้างงจริงหรือว่าแกล้งงง อ่ะครับ  :P

#10 raywat

raywat

Member

Posted 31 October 2007 - 03:51 PM

กำลังจะเปลี่ยนงานพอดีครับ  จะเตรียมตัวตอบคำถาม จะทำให้ดีที่สุด
แต่ชอบตื่นเต้่นเป็นประจำเลย  ทำอย่างไงดีครับ เป็นนิสัยส่วนตัวแก้ไม่หาย

#11 juacompe

juacompe

Site Admin

• Admin

Posted 31 October 2007 - 07:26 PM

View Postraywat, on Oct 31 2007, 03:51 PM, said:

กำลังจะเปลี่ยนงานพอดีครับ  จะเตรียมตัวตอบคำถาม จะทำให้ดีที่สุด
แต่ชอบตื่นเต้่นเป็นประจำเลย  ทำอย่างไงดีครับ เป็นนิสัยส่วนตัวแก้ไม่หาย
อย่าไปคิดว่ามันเป็นเรื่องใหญ่ครับ การสัมภาษณณ์งานไม่ใช่การสอบ

บริษัทก็อยากจะได้คน เราเองก็อยากจะได้งาน แต่ไม่ใช่ว่าบริษัทจะรับใครก็ได้ ไม่ใช่ว่าเราจะทำงานอะไรที่ไหนก็ทำได้ดีเช่นกัน

เราแค่มานั่งคุยกัน ทำความรู้จักกัน แล้วดูว่าระหว่างเรากับบริษัท เข้ากันได้ไหม? ถ้าเข้ากันไม่ได้ ก็แยกย้ายกันไปตามเรื่องของตัวเองย่อมดีกว่าเสียเวลาจ้างงาน สอนงาน แล้วทำงานไปซักพัก แล้วทั้งเราและบริษัทก็ต่างรู้ตัวว่าเข้ากันไม่ได้ แล้วก็ลาออกไป

สรุปคำแนะนำของผม คือ ผมอยากให้มองมุมกลับเป็นผู้จ้างงานบ้าง ถ้าเคยสัมภาษณ์คน จะรู้ว่าการสัมภาษณ์ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลย

ดีขึ้นไหมครับ?

Edited by juacompe, 31 October 2007 - 07:27 PM.

#12 Pink Dragon

Pink Dragon

Topgun

• Topgun

Posted 31 October 2007 - 11:51 PM

View Postraywat, on Oct 31 2007, 03:51 PM, said:

ตื่นเต้นเพราะอะไรเหรอครับ ลองบอกมาหน่อยสิครับ จะได้ช่วยคิดว่าจะแก้ไขได้ยังไง

#13 raywat

raywat

Member

Posted 01 November 2007 - 11:14 AM

ขอบคุณ คุณ juacompe  รู้สึกดีขึ้นจริงๆๆ ครับ
แต่คงเพราะไม่ค่อยได้พูดในที่ประชุม  หรือนำเสนองานต่อหน้าคนหมู่มาก
ทำให้เรามีอาการประมาณนั้นทุกที  วิธีแก้ก็คงต้องเป็นเรื่องของ ชั่วโมงบิน
การทำบ่อยๆๆ จนชินมากกว่า  ซึ่งลักษณะงานแล้วไม่ค่อยมีโอกาศเท่าไรนักนะครับ
ชัวโมงบินต่ำไปหน่อย

Edited by raywat, 01 November 2007 - 11:14 AM.

#14 Pink Dragon

Pink Dragon

Topgun

• Topgun

Posted 01 November 2007 - 11:17 AM

View Postraywat, on Nov 1 2007, 11:13 AM, said:

ขอบคุณ คุณ juacompe  รู้สึกดีขึ้นจริงๆๆ ครับ
แต่คงเพราะไม่ค่อยได้พูดในที่ประชุม  หรือนำเสนองานต่อหน้าคนหมู่มาก
ทำให้เรามีอาการประมาณนั้นทุกที  วิธีแก้ก็คงต้องเป็นเรื่องของ ชั่วโมงบิน
การทำบ่อยๆๆ จนชินมากกว่า  ซึ่งลักษณะงานแล้วไม่ค่อยมีโอกาศเท่าไรนักนะครับ
เอ แต่การสัมภาษณ์โดยปกติแล้ว คนสัมภาษณ์มีไม่กี่คนนะครับ แน่ใจเหรอครับว่าเป็นที่สาเหตุนั้น
บางทีอาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่น เช่น กลัวจะไม่ได้งาน กลัวตอบคำถามไม่ได้ เป็นต้น

#15 raywat

raywat

Member

Posted 01 November 2007 - 11:32 AM

View PostPink Dragon, on Nov 1 2007, 11:17 AM, said:

View Postraywat, on Nov 1 2007, 11:13 AM, said:

เอ แต่การสัมภาษณ์โดยปกติแล้ว คนสัมภาษณ์มีไม่กี่คนนะครับ แน่ใจเหรอครับว่าเป็นที่สาเหตุนั้น
บางทีอาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่น เช่น กลัวจะไม่ได้งาน กลัวตอบคำถามไม่ได้ เป็นต้น
ไม่ได้กลัวไม่ได้งานครับเพราะมีงานทำอยู่แล้วแต่อยากเปลี่ยน  เรื่องตอบคำถามไม่ได้คงจะไม่ใช่อีกเพราะ
ประสบการณ์ ไม่รวมตอนศึกษาก็ 4 ปีแล้ว  อาจจะเป็นด้านภาษาที่ 2 มากว่า ภาษาอังกฤษนะครับ
ถ้าเป็นอังกฤษก็จบกัน  แต่สุดท้ายก็เหมือน คนกลัวความสูงนะครับ ไปถามเค้าว่ากลัวความสูงทำไม
ซึ้งบางคนก็ไม่ได้กลัวเลย  ตอบไม่ได้เหมือนกันครับว่าสาเหตุอะไร

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users