Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

อยากถามเกี่ยวกับโปรเจ็คของrecommender system

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 rainbowta

rainbowta

Junior Member

Posted 15 July 2009 - 06:49 PM

อยากถามว่าอะไรที่ตอนนี้ตลาดกำลังต้องการที่เกี่ยวกับrecommender system
จะได้ทำออกมาค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

#2 DynFUEL

DynFUEL

Member

Posted 16 July 2009 - 11:26 PM

View Postrainbowta, on Jul 15 2009, 06:49 PM, said:

อยากถามว่าอะไรที่ตอนนี้ตลาดกำลังต้องการที่เกี่ยวกับrecommender system

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

recommender system  หมายถึงอะไรครับ ? และที่จะทำคือทำอะไรครับ เช่น ทำ software platform  , ทำ business framework , ทำ algorithm หรือ ทำ tools  เป็นต้น

#3 dekthailand

dekthailand

Newbie

Posted 21 July 2009 - 01:37 AM

View Postrainbowta, on Jul 15 2009, 06:49 PM, said:

Recommender system ที่จะทำ คงคิดจะทำออกมาเป็น Application ใช่มั๊ยครับ  ไม่ทราบในระดับป ตรี หรือ โท  ถ้าตรีนี่ ก็คงจะเป็น S/W ที่ใช้ตามห้างก็พอนะครับ  Classify User โดยใช้ ประวัติการจับจ่ายซื้อของ  อาจจะใช้ Beyesian, Neural n/w, หรือ Decision tree ก็ได้ครับ แต่แนะนำให้ใช้ Decission tree ละกัน เพราะมันง่ายและ พื้นฐานสุดละ  ขอให้โชคดีครับ

#4 rainbowta

rainbowta

Posted 30 July 2009 - 10:04 PM

ใช่อย่างที่คุณ dekthailand บอกค่ะ
อาจารย์เค้าให้มาศึกษาแล้วก็ให้คิดว่าจะทำอะไรน่ะค่ะ
ก็เลยเข้ามาถาม

ตอนนี้เรียนอยู่ในระดับป.ตรีค่ะ
แล้ว S/W
คืออะไรหรอคะ

Recommender systemคือตัวกลางหรือตัวแทนของ ส่วนติดต่อกับผู้ใู้ช้
ที่อัจฉริยะและสามารถสร้า้งรายการข้อมูล ที่เีราต้องการได้โ้ดยอัตโนมัติ
ขอบคุณมากค่ะ

Edited by rainbowta, 05 August 2009 - 12:16 PM.

#5 up1

up1

Topgun

• Topgun

Posted 30 July 2009 - 11:05 PM

ผมว่าถ้ามองในตลาดมันก็มีเยอะนะ ในระบบต่างๆ ทั้งเล็กใหญ่ สามารถนำ recommendation system ได้ทั้งหมด

เช่น
- ทุกวันนี้ผมจะเดินทางไปทำงาน อยากรู้ว่าระบบ recommendation system ช่วยผมหาทางและขึ้นรถอะไรไปดีในแต่ละวัน เพื่อให้เร็วและราคาถูก ???

- ผมเข้าไปในร้านหนังสือ  คนที่ร้านหนังสือมันไม่เคยจำได้เลยว่าผมชอบหนังสืออะไร  แต่ถ้าร้านหนังสือมันมีระบบนี้มาช่วย พอผมเข้าไปในร้าน พอเห้นผมหรือผมใช้บัตรสมาชิกเข้าระบบ   มันจะบอกผมเลยว่ามีหนังสือออกใหม่ในเรื่องที่ผมสนใจอะไรบ้าง

- ผมจะไปเที่ยวต่างจังหวัด ถ้ามีระบบอะไรมาช่วยบอกผมว่า ถ้าผมไปที่นี่ช่ววงนี้มันไม่ดี เพราะว่าฝนตก พายุเข้า  หรือระหว่างทางมีอะไรที่น่าสนใจบ้าง  ผมคิดว่ามันจะเยี่ยมมากเลย

- ถ้าใกล้ตัวนักศึกษา ก็ระบบประเมินว่านักศึกษาแต่ละคนควรจะเรียนอะไรเพิ่มเติมบ้าง ซึ่งสามารถใช้คะแนนหรือเกรดมาพิจารณา เพื่อช่วยเพิ่มหรือแก้ไขในจุดที่อ่อน

- ถ้าผมจะไปซื้อ Notebook จะกินข้าว จะไปเที่ยวกลางคืน จะ.......... ในทุกๆ อย่าง แล้วมีใครมาคอยแนะนำ ผมว่ามันก้น่าสนใจทั้งนั้นนะครับ  ...... ลองคิดดูครับ

#6 rainbowta

rainbowta

Posted 01 August 2009 - 05:34 PM

ขอบคุณมากค่ะ
ที่แนะนำ

จะเอาไปคิดดูค่ะว่าจะทำอะไรดี

#7 tid

tid

Star

• Star

Posted 01 August 2009 - 08:44 PM

ตอน ราชาเพลงป๊อปไมเคิล เสียชีวิต
เข้า youtube มา ก็มีแต่ clip video ของเขาทั้งนั้นเลยครับ

#8 KaJidRid

KaJidRid

Member

Posted 09 August 2009 - 09:00 PM

แนะนำเพิ่มเติมค่ะ ถ้าคุณ rainbowta ต้องทำ Recommender System เป็นโครงงานจบการศึกษาป.ตรี ( Project จบ ) ให้ดูความพร้อมของตัวเองและแหล่งความรู้ที่สามารถหาหรือปรึกษาได้เป็นที่ตั้งนะค่ะ และรวมถึงการกำหนดขอบเขตของโครงงานให้ชัดเจนอีกด้วย อย่ามากจนทำไม่ทัน หรือ อย่าน้อยจนดูไม่น่าสนใจนะค่ะ

โชคดีค่ะ

#9 rainbowta

rainbowta

Posted 14 August 2009 - 12:21 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณKaJidRid
คืออยากจะบอกว่าเรื่องนี้อาจารย์เป็นคนแนะนำมาค่ะ
แล้วเห็นว่าเป็นหัวข้อที่น่าสนใจ  ก็เลยสนใจที่จะำทำ

ส่วนหัวข้อกำลังหาอยู่ตอนนี้สนใจเกี่ยวกับโน๊ตบุ๊คค่ะ
แล้วก็อาจจะเป็นการขายเสื้อผ้าเพราะมีญาติอยากให้ลองทำดูน่ะค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users