Jump to content

Windows Server 2012

- - - - -

วิธีให้กำลังใจ

• Please log in to reply
36 replies to this topic

#1 lsomchai

lsomchai

Committee

• Committee

Posted 06 August 2004 - 06:40 PM

การให้กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญอย่างหนึ่งที่คนเราจะขาดไม่ได้ เพราะเราต่างก็มีคนที่เรารักและต้องการให้เขามีความสุข แต่ว่าบางครั้ง ความรักความห่วงใยของเรา หากมากเกินไป อาจจะทำให้เขารู้สึกรำคาญ หรือรู้สึกว่าเราเข้าไปก้าวก่ายเรื่องของเขามากเกินไปก็เป็นได้ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่าง บางคน แค่ได้ยินคำว่า จะเป็นกำลังใจให้นะ, รักเธอนะ, จะเอาใจช่วยนะ ฯลฯ แค่นี้เขาก็ดีใจและได้กำลังใจเต็มเปี่ยมแล้ว แต่บางคน แค่นี้อาจจะไม่พอ หรือบางคน ก็ไม่ต้องการคำพูดหวานๆ แต่กลับต้องการให้ดุด่าว่ากล่าว เพื่อให้เกิดแรงต้าน ทำให้มีพลังเพิ่มขึ้น เหล่านี้ล้วนไม่มีสูตรตายตัว การให้กำลังใจ จึงเป็นศิลป์มากกว่าศาสตร์ แต่หากเรามาช่วยกันคิด แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่เคยได้รับหรือเคยให้กำลังใจใครมาแล้ว และได้ผลดี ประสบการณ์อันนั้นน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น ที่จะได้นำไปใช้ ช่วยให้สังคมไทยมีพลังมากขึ้นได้

ผมอยากให้เพื่อนๆมาช่วยแบ่งปัน เล่าประสบการณ์เรื่องเกี่ยวกับ กำลังใจ กันนะครับ

#2 Bomber

Bomber

Topgun

• Topgun

Posted 06 August 2004 - 08:40 PM

สงสัยคุณ isomchai จะพึ่งได้รับกำลังใจที่สำคัญมาหรือว่าพึ่งได้รับความสำเร็จจากกำลังใจของใครบ้างคนหร
ือเปล่าครับ (สงสัยจะจบเอกแล้วหรือเปล่าครับ) เลยครึมอกครึมใจตั้งกระทู้นี้  :P

ของผมนะครับ ผมกล้าบอกอยากเต็มปากว่าผมจบปริญณาโทภาคปกติ ในขณะที่ทำงานไปด้วยได้เพราะกำลังใจจากบุคคลสำคัญที่สุดในชีวิตของผมครับ เพราะอย่างที่ทราบกันว่าถ้าเรียนโทภาคปกติจากหนักกว่าภาคพิเศษค่อนข้างมาก แต่ค่าเรียนก็ถูกกว่ามากเช่นกัน ผมค่อนข้างโชคดีที่หัวหน้างานผมใจดียอมให้ผมโดดงานไปเรียนได้ แต่ต้องกลับมาทำงานให้ครบชั่วโมง ก็เลยเรียนภาคปกติได้

ตอนเรียนช่วงแรกๆมันนักมากจริงๆครับ ทั้งเรียนทั้งงาน โหดสุดๆ ถ่อแท้ก็หลายครั้งเกือบจะเลือกลาออกอย่างใดอย่างหนึ่งเสียแล้ว แต่ผมก็มีคนรู้ใจคอยให้กำลังใจ เวลาผมอ่านหนังสือผมก็ได้เธอค่อยนั่งอยู่เป็นเพื่อน หรือเวลาทำโปรเจคแล้วไม่ได้นอน เขาก็ไม่นอนเป็นเพื่อนอีก ก็เลยทนสู้มาได้เรื่อยๆจนจบออกมาได้ตามมาตรฐาน 2 ปีพอดิบพอดีครับ  B)

กำลังใจนี่แหละสำคัญที่สุดสำหรับการบุกลุยไปในเส้นทางที่ทุรกันดารครับ ขาดกำลังใจก็เหมือนขาดน้ำขาดเสบียง ไม่มีทางรอดชีวิตออกไปได้หรอกครับ

#3 Jemini

Jemini

Newbie

Posted 06 August 2004 - 10:20 PM

วันนี้อาจารย์สมชัยมาแปลกจริงๆด้วย กำลังใจจะหมดเหรอค่ะ  :)
สำหรับประสบการณ์ส่วนตัว ตอนเรียนที่เมืองไทย ก็มีคุณพ่อคุณแม่เป็นกำลังใจค่ะ ท่านไม่ได้พูดหรือทำอะไรเป็นพิเศษ เพื่อให้กำลังใจนะค่ะ แค่ทำเหมือนว่าเรื่องที่เรากำลังท้อแท้เป็นแค่ปัญหาเล็กๆ ปัญหาหนึ่งเท่านั้น (อันนี้พูดถึงเรื่องปัญหา เรื่องเรียนนะค่ะ) เราก็คล้อยตามเออ มันไม่ใช่ปัญหาโลกแตกซักกะหน่อย   :rolleyes:
ตอนนี้มาอยู่ต่างเมือง ก็มีเพื่อนๆ คอยให้กำลังใจค่ะ ส่วนมากจะเป็นแบบ ต่างคนต่างมาบ่นปัญหาให้กันละกันฟัง ก็จะรู้สึกดีขึ้นค่ะ อย่างน้อยก็ไม่ได้มีแค่เราที่มีปัญหา (นิสัยไม่ดีค่ะ อยากให้เพื่อนมีปัญหาเป็นเพื่อนเรา อิอิ  :P )  แต่จะไม่ชอบให้ใครมาทำท่าสงสารค่ะ ไม่อยากเป็นคนน่าสงสาร :P

ส่วนตัวชอบวิธีของเพื่อนคนหนึ่งอ่ะคะ เขาจะบอกประมาณ เหนื่อยก็พักซะก่อน หายเหนื่อยแล้วค่อยลุยต่อ หรือประมาณ กินอิ่มนอนหลับก่อน แล้วค่อยลุย อะไรประมาณนี้ เพราะปกติเวลาท้อแท้ เซ็งๆ เครียดๆ งานเยอะ จะกินไม่ค่อยได้ นอนไม่ค่อยหลับ สมองเลยยิ่งตัน พาลให้คิดอะไรไม่ออก วิธีกองทัพเดินด้วยท้องนี่ใช้ได้ผล เสมอเลยค่ะ  :D

#4 lsomchai

lsomchai

Committee

• Committee

Posted 08 August 2004 - 03:55 AM

Bomber, on Aug 6 2004, 08:39 PM, said:

สงสัยคุณ isomchai จะพึ่งได้รับกำลังใจที่สำคัญมาหรือว่าพึ่งได้รับความสำเร็จจากกำลังใจของใครบ้างคนหร
ือเปล่าครับ (สงสัยจะจบเอกแล้วหรือเปล่าครับ) เลยครึมอกครึมใจตั้งกระทู้นี้  :P
...

Jemini, on Aug 6 2004, 10:19 PM, said:

วันนี้อาจารย์สมชัยมาแปลกจริงๆด้วย กำลังใจจะหมดเหรอค่ะ  :) ...
อืม 2 ความเห็นในมุมมองที่แตกต่าง ขอตอบว่าคุณ Jemini อ่านใจคนเก่งมากครับ ผมเขียนกระทู้นี้ด้วยใจที่รู้สึกว่ากำลังใจจะหมด แต่คุณ Bomber ก็ตอบถูกเช่นกัน ที่ผมไกล้จะเรียนจบแล้ว แต่ที่ยังไม่ถูกทีเดียวนักก็เพราะว่า กำลังเหลือด่านสุดท้ายครับ เมื่อเราเดินทางมาไกล ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากมาย บางครั้งเมื่อไกล้จะถึงเส้นชัยแล้ว แล้วยังเห็นขวากหนามอีก เราก็อาจจะรู้สึกท้อแท้ขึ้นมาได้เหมือนกันว่า อะไรเนี่ย ยังไม่หมดอีกหรอ เรี่ยวแรงที่ใช้ไปตลอดเส้นทาง เมื่อมาถึงจุดนี้ มันเหลือเพียงน้อยนิด แค่เศษเสี้ยว ซึ่งอาจจะไม่พอที่จะทำให้ผ่านขวากหนามสุดท้ายไปได้ ทั้งๆที่ขวากหนามสุดท้าย อาจจะเล็กน้อยกว่าที่ผ่านๆมาหลายเท่าตัว เวลานี้เป็นเวลาที่คนเราต้องการกำลังใจมากที่สุด เป็นช่วงเวลาที่วิกฤตที่สุด เพราะหากหมดแรงลงตรงนี้ ก็จะเป็นเรื่องที่น่าเสียดายอย่างมาก นั่นคือสิ่งที่ผมสัมผัสได้ตอนนี้

คนที่เป็นกำลังใจให้ผมตลอดเวลาที่ผมอยู่ที่นี่ ก็คือภรรยาผม ถึงแม้ว่าจะนานถึง 2ปีแล้วที่เราไม่ได้เจอหน้ากันเลย แต่เทคโนโลยีอินเตอร์เน็ตก็ช่วยให้เราได้คุยกันทุกวัน ฟังดูแล้วบางคนก็อาจจะแทบไม่เชื่อ ก็จริงครับ บางวันก็ไม่ได้คุย แต่ก็เป็นส่วนน้อยมากๆ เรียกได้ว่า ไม่เคยเว้นว่างเกิน 2 วันก็ได้ เราคุยกันได้ทุกเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องเทคโนโลยี เพราะภรรยาผมก็ชอบด้านนี้เหมือนกัน ทำให้ผมยังมีความหวัง และพยายามต่อมาเรื่อยๆจนถึงทุกวันนี้ และจะเดินหน้าต่อไป เพื่อนำความสำเร็จนั้นกลับไปให้เธอและเจ้าหนูจาวา  :lol:

#5 นายข้าวโพดหวาน

นายข้าวโพดหวาน

Committee

• Committee

Posted 08 August 2004 - 06:01 AM

ขอเป็นกำลังใจให้คนหนึ่งครับ สู้ๆ ความสำเร็จที่ได้มายากจะทำให้เราภูมิใจมากเช่นกันครับ

#6 homy

homy

Star

• Star

Posted 08 August 2004 - 04:18 PM

ขอหนูเป็นกำลังใจให้พี่สมชัยด้วยคนนะคะ :lol:

โฮ

#7 Jemini

Jemini

Newbie

Posted 08 August 2004 - 06:42 PM

ขอตั้งข้อสังเกตุเกี่ยวกับการให้กำลังใจนิดนึงนะค่ะ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นกันหรือเปล่า ปกติกำลังใจจากคนอื่นๆที่ไม่ค่อยสนิทกันเนี่ย มันไม่ค่อยมีผลต่อกำลังใจ มากเท่ากับคำพูดห่วงใยหรือกำลังใจจากคนที่เรารัก อาจารย์สมชัยคิดว่าอย่างนั้นหรือเปล่าค่ะ  เคยได้ยินว่า โค้งสุดท้ายก่อนถึงเส้นชัย มันยาวนานและยากลำบากกว่าโค้งอื่นๆค่ะ เพราะเป็นโค้งข้าวเหนียว (เหนียวหนืดเลย ไม่ขยับสักที  :P )

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ด้วยคนนะค่ะ   :D

#8 lsomchai

lsomchai

Committee

• Committee

Posted 08 August 2004 - 09:38 PM

ขอบคุณทุกๆคนครับที่ให้กำลังใจ ผมจะพยายามทำให้สำเร็จ

Jemini said:

...ปกติกำลังใจจากคนอื่นๆที่ไม่ค่อยสนิทกันเนี่ย มันไม่ค่อยมีผลต่อกำลังใจ มากเท่ากับคำพูดห่วงใยหรือกำลังใจจากคนที่เรารัก อาจารย์สมชัยคิดว่าอย่างนั้นหรือเปล่าค่ะ...
ครับ ผมก็รู้สึกอย่างนั้นเหมือนกัน และก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Jemini ผ่านโค้งข้าวเหนียวไปได้ด้วยดีเช่นกันนะครับ  :lol:

#9 Bomber

Bomber

Topgun

• Topgun

Posted 09 August 2004 - 07:28 AM

จะจบแย้ว สู้อีกนิดเดียว แล้วเดี๋ยวก็ได้กลับมาเจอหน้าลูกเมียแล้วนะ สู้ต่อไปเถอะเกียบัน เอ้ย Isomchai
Isomchai สู้ สู้ Isomchai สู้ ตาย Isomchai ไว้ ลาย Isomchai สู้ สู้  :lol:

#10 fuju

fuju

Staff

• Staff

Posted 09 August 2004 - 02:58 PM

" Attack Every Problem With Enthusiasm As if your Survival Depended On It. "
ผมขอนำรูปที่ติดไว้ข้างตู้เสื้อผ้ามา Share ครับ

ผม และ คุณ Cupid ขอเอาใจช่วย คุณสมชัย และครอบครัวอีกแรงครับ

#11 lsomchai

lsomchai

Committee

• Committee

Posted 09 August 2004 - 06:26 PM

ขอบคุณ คุณ fuju และคุณ Cupid มากครับ เงาในภาพคงเป็นคุณ fuju ใช่ไหมครับ  :lol:

ปล.ขอบคุณ คุณ Bomber ด้วยครับ

Edited by lsomchai, 09 August 2004 - 06:29 PM.

#12 plynoi

plynoi

Star

• Star

Posted 09 August 2004 - 10:53 PM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Isomchai ด้วยครับ อีกนิดเดียวครับ กัดฟันสู้ต่อไปครับ เพื่อคนที่บ้านที่รออยู่ครับ

ช่วงเวลาที่ผมท้อแท้ที่สุด ผมเคยผ่านมาได้ด้วยเพื่อนที่ลำบากพร้อมๆกันครับ ร่วมกันเหนื่อย ร่วมกันทุ่มเท ร่วมกันบ้าไปกับงาน
หลายๆครั้งกำลังใจจากตัวเองและเสียงหัวเราะ(ทั้งจากตนเองและคนอื่น)ก็ช่วยผ่อนคลายแล
ะทำให้เรามีใจสู้ต่อไปด้วยนะครับ
การคิดถึงคนที่เรารัก ก็ช่วย Build กำลังใจได้ดีเหมือนกันครับ

#13 rooluck

rooluck

Topgun

• Topgun

Posted 15 August 2004 - 11:08 AM

ชีวิตคนเรามีขึ้น มีลง มีสุข มีทุกข์ คงไม่เคยมีใครที่ดำเนินชีวิตแล้วไม่พานพบกับอุปสรรค ปกติคนเรามักมองปัญหาเป็นเรื่องใหญ่กว่าตัวและเป็นวิกฤติเสมอ บางครั้งน่าจะสงบใจ ค่อยๆมองปัญหาแล้วค่อยหาทางแก้ไข บางทีเราจะพบว่า เป็นที่เราเองตีโพยตีพายเป็นเรื่องใหญ่ ทั้งที่จริงๆแล้ว ไม่มีอะไรน่าหนักใจสักนิดเดียว  หากว่าเมื่อเราตอบสนองและผ่านอุปสรรคต่างๆไปได้ ความสำเร็จ และความสุขที่ได้มันคงน่าชื่นชมยินดีและหอมหวานจริงๆ ผมเชื่อว่าด้วยความคิดความอ่าน และความรู้ที่ อ.สมชัย มีจะเป็นสิ่งสำคัญส่วนหนึ่งในการฟันฝ่าเรื่องต่างๆไป พร้อมกันกับแรงใจจากชุมชน narisa.com แห่งนี้ครับ  :lol:  

---=== กำลังใจ สำคัญมาก ===---

#14 rooluck

rooluck

Topgun

• Topgun

Posted 15 August 2004 - 11:13 AM

ส่วนเรื่องการให้กำลังใจนั้น ส่วนใหญ่คงจะเป็นการพูดคุยหรือระบายกับคนสนิท ให้ได้ฟังหรือรับรู้ บางครั้งปัญหาหรือความในใจนั้น แค่ได้ระบายออกมาก็ช่วยลดความเครียดได้เยอะแล้วล่ะครับ เค้าบอกว่าการรับฟังปัญหา ก็เป็นการช่วยอย่างหนึ่งแม้ว่าอาจจะยังหาวิธีหรือคำตอบของปัญหานั้นไม่ได้ในขณะนั้น  

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิด (ฟุ้งซ่าน)
อยู่สองคน(ขึ้นไป)ให้ระวังคำพูด

#15 fuju

fuju

Staff

• Staff

Posted 15 August 2004 - 01:35 PM

lsomchai, on Aug 9 2004, 07:25 PM, said:

เงาในภาพคงเป็นคุณ fuju ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ เป็นเงาผมเองครับ  :)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users